Xin giúp đỡ về Canon EF 24-70L

Thảo luận trong 'Thảo luận nhiếp ảnh'

Lượt xem: 1,649

1. PABLOTRAN New Member

Các bác giúp em với, em lính mới còn gà mờ. Em chủ yếu chụp ảnh cưới ngoài trời và sử dụng ôngs 24-70 trên 5Dm2, cho e hỏi la mình lên setup khẩu độ và tốc độ bao nhiêu để vẫn xoá phông tốt mà ko bị out nét ạ

2. vinhpholu

vinhpholu . Staff Member Điều hành viên

Khi bạn chụp ảnh bị mất nét thường do nguyên nhân:bạn chụp bị rung máy,bạn để tốc độ thấp,không có chân máy,bạn chọn điểm lấy nét không đúng,cũng có thể do đối tượng chụp di chuyển...
    Khi bạn chụp xóa phông bạn phải để khẩu thật bé(mở khẩu lớn).Bạn hỏi để tốc độ bao nhiêu thì thật khó trả lời cho bạn,bởi vì còn phụ thuộc vào thời tiết lúc bạn chụp,hướng sáng,chế độ đặt ISO...Thứ này sau một thời gian bạn sẽ có kinh nghiệm dần.chúc bạn sớm có nhiều ảnh đẹp!
  3. PABLOTRAN

PABLOTRAN New Member

Thanks bác vinhpholu, nhân tiện cho e hỏi cái ạ, em đang tập tành chụp CD-CR vậy mình chọn cơ chế lấy nét thế nào để lấy đc toàn thân và xoá phông mịn nhất ạ
  4. killer

killer Đầy tớ nhân dân

oh, bạn chưa nắm rõ những nguyên tắc cơ bản của nhiếp ảnh mà đã có thể đi chụp wedding rồi à ?!

Bạn nên đọc hết những bài về nhiếp ảnh tại : Nhiếp ảnh | Đồ họa và Nhiếp ảnh
    Bạn cần học cơ bản trước đã , nếu không sẽ mất gốc ngay từ đầu đó
  5. oblivion.sofar

oblivion.sofar New Member

Em cũng mới thôi, nhưng cũng biết cơ bản thế này. Bác chụp muốn xóa phông với cái ông L thế kia thì đơn giản là cứ mở khẩu hết cỡ (để ưu tiên khẩu độ AV và cho số nhỏ nhất) là mờ mịt ngay chứ còn gì (tốc độ đương nhiên ở chế độ AV nó sẽ auto cho bác tùy điều kiện ánh sáng thực tế.) Mà bác dùng 5D2 với ống L mà hỏi câu này hả bác? Bác sướng quá
  6. dinhvandiep

dinhvandiep New Member

bác đi chụp ảnh cưới mà không biết những cái cơ bản này sao :( bác muốn xóa phông thì phải để tiêu cự lớn nhất và mở khẩu hết cỡ
    với ống của bác thì chụp tiêu cự 70 và khẩu 2.8 là xóa phông max và mù mịt rồi. còn tốc độ không out nét còn do tay cầm của bác chắc đến mức nào. với người bình thường thì tốc độ tầm 1/100 trở lên là không out, mà sợ out nét nữa thì nên khép khẩu ở tầm 3.2-4. nếu tay cầm không chắc thì kiếm cái tripod mà chụp nhé
  7. nguyenmuoi_tv

nguyenmuoi_tv New Member

Rất nhiều yếu tố để làm phông mờ (xóa phông ) khoảng cách ,tiêu cự, khẩu độ mở ,tốc độ nhảy và kéo theo nhiều vấn đề liên quan khác nửa !!!
    tốc độ tối thiều 125/s .. KD 1:4...Tiêu cự 70mm.. iso phù hợp ..
    vài y kiến nếu ko đúng các bạn bỏ qua nhé
    killer thích bài này.