Tông màu

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

Lượt xem: 3,238

1. in9x_hue Member

Chào các bạn !

Trước khi đi ngủ mình thấy mấy bức hình có tông màu rất đẹp, nói về tông màu là gì mình có thể hiểu được nhưng nếu định nghĩa về nó theo các bạn thì tông màu nghĩa là gì :camon: (dùng chữ để định nghĩa về nó nha):.......

2. vinhpholu

vinhpholu . Staff Member Điều hành viên

Tông mầu rất đơn giản đó là chỉ về ĐỘ SÁNG,ĐỘ TỐI,VÀ ĐỘ TƯƠNG PHẢN CỦA MỘT ẢNH.
  3. in9x_hue

in9x_hue Member

anh vinhpholu nhìn avatar hình như cũng khoảng trên 35 tuổi nhỉ, nếu vậy thì kêu anh vinhpholu à :18:
    theo em thì tông màu là màu sắc thể hiện trạng thái của người hoặc cảnh vật xung quanh và độ đậm nhạt của màu sắc đó. Hè hè =)) nói thế không biết đủ nghĩa chưa nữa
  4. vinhpholu

Bạn đã có một mầu nào đó,khi mà bạn tăng giảm độ sáng,tối hay tương phản thì kết quả sẽ cho bạn những mầu sắc khác nhau.Những ảnh như của bạn ở trên cũng là sự kết hợp của mầu sắc với độ sáng tối (kêng chói)và sự tương phản mà có.mình nói như vậy bạn hiểu chứ.
  5. designertranlap

designertranlap New Member

theo mình nói về tông màu của ảnh là ám chỉ màu sắc còn tông màu màu gì mới là quan trọng ( màu nóng, màu lạnh ,tông màu sáng , tông màu tối .... ) còn hình thì hình nào chẳng có độ sáng tối , độ tương phản hả bạn ? không lẽ hình tôi chụp từ máy ảnh ra ( chưa blen ) thì không có độ sáng tối .....
  6. vinhpholu

Cái này mình cũng học từ tài liệu chứ mình không nghĩ được ra.còn sự suy luận của mọi người thế nào đó là cách hiểu của mỗi người thôi.
  7. tranlambk247

tranlambk247 New Member

theo mình học và tìm hiểu thì:
    "Tông màu là khái niệm kỹ thuật chỉ sự khác biệt về cảm giác giữa màu hữu sắc và màu màu vô sắc có cùng độ sáng. Tông màu được biểu thị bằng bước sóng trội của màu, xác điịnh khách quan dựa trên kết quả đo phổ phát xạ hay phổ phản xạ(hấp thụ) "
    Last edited: 18/5/17