Hướng dẫn dựng chương trình ca nhạc hoặc đối thoại

Thảo luận trong 'Bài hướng dẫn'

Lượt xem: 7,548

1. letuah_drt New Member

Chào cả nhà.
    Mình hôm nay mạn phép có tí chiêu thức nhỏ về dựng ca nhạc.
    Chỉ cần 1 camera có thể dựng được bằng nhiều góc độ khác nhau giống như đang truyền hình trực tiếp.
    1. Quay bài hát 3 lần. hát Play Back
    + Chú ý trong khi quay ca nhạc bạn không được phép cắt các khung hình mà phải luôn để chế độ REC từ đầu bài đến cuối bài. Kể cả khi ca sĩ hát sai hoặc không thuộc lời.
    + Một lần quay là một khung hình khác nhau, động tác máy khác nhau, tùy các bạn tự sáng tác góc quay.
    2. Sau khi quay xong bạn về Capture vào máy toàn bộ các lần quay
    3. Bạn mở chương trình AP
    + Đây mới là phần quan trọng nhất.
    - Audio 1 phải là tiếng gốc
    - Audio 2 và Video 2 là lần quay 1
    + Bạn phải chỉnh cho tiếng và tiếng của Audio 2 và video 2 phải trùng khớp với Audio 1.
    (Bạn phải tỉ mỉ từng Frame) Chỉ cần chỉnh cho lời hát đầu nó khớp thì toàn bộ bài hát sẽ khớp lới
    + Khi đã chỉnh xong bạn Bạn tiếp tục cho Audio 3 và video 3 là lần quay 2
    Bạn tắt tiếng Audio2 và video 2 (bạn lại tiếp tục chỉnh cho Audio 3 và Video 3 khớp tiếng với Audio 1)
    + Tương tự Audio 4 và Video 4 là lần quay 3
    (Bạn tiếp tục chỉnh cho tiếng khớp với Audio 1)
    * Sau khi bạn đã chỉnh xong khớp tiếng tất cả các audio và video bạn phải mở toàn bộ cácc video và audio lên (Vì lúc nãy bạn đã tắt tiếng khi bạn chỉnh audio 3 và 4)
    + Bạn Ctr + A - Cllick chuột phải chọn Synchronize - chọn OK
    + Bạn mở một Sequence mới
    + Kéo Sequence mà lúc nãy bạn đã chỉnh tiếng cho khớp tiếp. xuống sequence mới.
    Khi đó toàn bộ các lớp Audio và Video chỉ còn lại một lớp
    + Bạn chuột phải vào Lớp Audio và Video mới chọn Multi-Camera - chọn Enable
    + Bạn chọn Multi-Camera Monitor ở góc màn hình ở góc trên bên phải (Mình không biết phải đưa hình ảnh vào như thế nào, nên các bạn cố gắng đọc nhé)
    - Bạn chú ý kỹ thì dưới nút x đóng chương trình có một nút tam giác , bạm click vào đó sẽ hiện ra Mutli - Camera Monitor
    Khi đó sẽ hiện ra một bảng điều khiển có 3 khung hình nhỏ (là 3 lần quay của bạn )và 1 khung hình lớn (Khung hình lớn là khung hình mà sẽ là thành quả và video Clip của bạn)
    + Bạn chọn nút Play và chọn hình ảnh mà bạn thấy cần phải lấy, Khi đó bạn chọn khung nào thì khung đó có Viền màu Đỏ.) Trong quá trình lấy hình ảnh sẽ có thể bạn không ưng hình đó muốn chọn hình khác ờ lần quay khác thì bạn stop và dịch chuyển chuột cho lùi lại trên timline sau đó bạn lại Play và Click và khung hình nào bạn cần lấy. Cứ thế cho đến khi hết bài hát
    Bạn đóng bảng điều khiển lại thì tại timeline sẽ hiện ra một đoạn Clip mà bạn vừa chọn.
    Chúc các bạn thành công
    Sau đó nếu bạn muốn sinh động và đẹp cùng với chuyên nghiệp thì đặt thêm các kỹ xảo vào.
    Rất tuyệt vời cho các bạn
    punish

2. killer

killer Đầy tớ nhân dân

Cám ơn anh về bài viết, nếu là bài dạng Hướng dẫn thì anh viết trong mục Hướng dẫn / Thực hành của chủ đề nhé :)
  3. letuah_drt

letuah_drt New Member

4. chuotvang

chuotvang New Member

nhưng dùng chương trình j vậy.
    tiện đây cho em hỏi với:làm album ảnh cưới vừa có nhaíupc, hình và lồng đoạn phim mình tự quay vào là dùng chương trình j vậy. Mong 2 anh chỉ g
  5. letuah_drt

letuah_drt New Member

Dùng chương trình Adobe Premeire Pro 2.0 hoặc CS3, có nhiều chương trình làm album ảnh cưới, Bạn cứ thử AP xem sao?
  6. 333

333 New Member

hướng dẫn toàn text ko à, sao pác ko làm tí hình cho dễ hiểu
  7. buzz

buzz Member

anh ơi chơi bằng hình anh đi !!! cảm ơn anh về bài viết ! bọn nghiệp dư như chúng em có biết gì về dụng phim đâu! tìm tòi và moi móc được gì thì làm cái ấy ! có hình ảnh thì dễ mò hơn :D
  8. DN.Pro

DN.Pro New Member

DN đăng ký nick ở diễn đàn lâu rồi.......lúc trước là Never_Die....giờ bắt đầu mò qua Soft Film nên là học hỏi anh em hihi.....thấy anh letuanh_drt có nhiều kinh nghiệm quá.......và admin ..... mong muốn đựơc học hỏi hihi
  9. louis198x

louis198x New Member

Bác Tú Anh làm bên V1 ạ ?
  10. thanhmanh1412

thanhmanh1412 New Member

hic, cám ơn anh về bài viết này

con nhà nghèo, không có nhiều camera thì phải chịu khó, chịu cực và phải chăm chỉ nữa, phải không anh.

bài viết hay quá, chứng tỏ trong cái khó ló cái thông minh.
  11. minhduclx

minhduclx Member

Truyền hình hay Ca sĩ khi quay ca nhạc cũng làm thế thôi, chẳng khác là mấy nên đừng than khó hay nghèo. Cái 9 là đồ của họ khủng hơn thôi + nhiều món phụ trợ cho quay hơn.Chứ cách làm thì cũng y như vậy.
    Họ có khác chăng đó là mỗi lần quay 3-5 lần lặp lại tại 1 điểm rồi chuyển địa điểm khác quay tiếp 3-5 lần nữa. Nên có khi 1 bài họ quay tổng cộng gần 20 lần hay nhiều hơn cơ => về dựng cũng oải hơn:wink
  12. letuah_drt

letuah_drt New Member

Khong mình làm ở Đài PTTh Đắk Lắk.
    Có gì hay thì cùng nhau nghiên cứu nhé.
  13. xuanbinh_ctv

xuanbinh_ctv New Member

anh chị em choa em hỏi tý.ai chỉ choa em cách đồng bộ AV trong chế độ dựng multicam được không ạ. em xin chân thành cảm ơn
  14. papa_zazi

papa_zazi New Member

cái ma a letuanh_drt nói đó là so sing.thuật ngữ được dùng trong nghanh,hầu như họ toàn quay như vậy thôi.ca sĩ chỉ cần thay đổi quần áo địa điểm là ok thôi.quay khoảng 3-4 clip rồi sau đó về dựng lại.cần thêm effect thì chuyển qua AE làm.