Hỏi về Cân Bằng Trắng và Cỡ hình trong quay phim

Thảo luận trong 'Kịch bản & Quay phim'

Lượt xem: 1,766

1. nguoirung4390 New Member

Em chào cả nhà,
    Trong thời gian học quay phim em có gặp một vài vấn đề mong cả nhà giúp đỡ.

1. Nhiều tài liệu thường chỉ cách đặt tờ giấy trắng ra trước máy quay để Cân Bằng Trắng. Nhưng em thấy màu trắng có rất nhiều kiểu trắng. Có màu trắng ngả vàng (cũng có nhiều kiểu ngả vàng nữa),màu trắng tinh... Em cân bằng trắng trên mỗi loại giấy ,đều cho nhiệt độ màu khác nhau.
    Vậy có một giấy màu trắng chuẩn để cho máy biết màu sắc chuẩn không ạ ? Hay làm thế nào để em biết em cân bằng trắng đúng, màu sắc là chuẩn ?

2. Hiện tại em được dùng máy PMW-EX3 để quay, đây rõ ràng là máy có khả năng quay phim HD, màn view finder cỡ 16 : 9. Khi em quay xong, xuất ra màn thì chỉ ra được cỡ 4 : 3. Em có hỏi anh em kỹ thuật,thì họ khuyên nên để nguồn phát từ máy quay ra cỡ 16 : 9 rùi màn hình mới ra 16 : 9 được.
    Em rất mong cả nhà giúp đỡ em,em xin cám ơn

2. duykhanhks

duykhanhks New Member

Ở câu hỏi cân bằng trắng thì theo mình là lúc quay thì có nhiều ngoại cảnh hay độ sáng trong nhà khác nhau.vì vật lúc để tờ giấy trắng thì mình fai làm sao cho phụ hợp với nguồn sáng chỗ mình quay là ok
  3. duykhanhks

duykhanhks New Member

Ở câu thứ 2 thì theo mình là lúc quay bạn xem cài đặt đúng 16:9 chưa. Lúc xuất ra bạn đc 4:3 thì do bạn dựng để 4:3 rồi