Graphic Freelancer - Mình có bị khách hàng lừa không?

Thảo luận trong 'Tâm sự và sẻ chia'

Lượt xem: 888

1. kidsnhoc New Member

Mình là 1 thiết kế Freelancer, kinh nghiệm thoa trường cũng tầm 2 năm rồi.
    haizz..không biết mình có phải gọi là bị lừa không, khi gặp những khách hàng gần đây như việc, kêu mình thiết kế gấp, sau đó send họ file ảnh rồi họ im hơi lặng tiếng...
    Có khi gặp khách hàng mình cho là tin tưởng kêu mình thiết kế (đây là thiết kế 1 trong số trang kiểu Những trang vàng) rồi cuối thàng thanh toán cũng gặp trường hợp tương tự...
    Lại có trừng hợp tuyển dụng thiết kế Logo, sau đó mình làm ra 3 options cho họ rồi họ báo mình không đạt, okay, mình chấp nhận, nhưng sau thời gian tìm hiểu thì mình mới biết người tuyển là 1 trong những thiết kế, họ bí ideas, sau đó tuyển để người khác vẽ ra cho mình những hình ảnh rồi lấy các ý tưởng gọp lại...hix.
    Mọi người cho mình ý kiến phải làm thế nào ở các trường hợp tương tự trên vậy? Mình có nên nêu tên các công ty hoạt động và cộng tác với các Freelancer ra như vậy không?

2. domanhdung

domanhdung . Điều hành viên

bị lừa hay không bạn đã có câu trả lời,không cần hỏi nhiều nơi vậy đâu,thời buổi này làm ăn đừng vì một lý do gì đó mà nhận bừa,
    có câu "tiền trao-cháo múc" cho nên có send ảnh cho họ cũng gắn watermark thế nào đó để họ phải thanh toán xong mới ok cho họ...thôi thì càng va chạm,càng kinh nghiệm...càng bớt dại
  3. vinhpholu

vinhpholu . Staff Member Điều hành viên

Đừng tỏ ra cố đẹp trai để yêu ai đó.Đưa nàng đi ăn...cuối cùng tình không,tiền đi theo luôn!
  4. emlagio

emlagio New Member

đúng rồi cứ watermark rồi có tiền mới send ảnh gốc