Giải đáp lỗi sai màu hiển thị của máy tính và điện thoại

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

Lượt xem: 300

1. Ốc HZB New Member

Chào các bác ạ, em có một thắc mắc cần các bác giải đáp dùm, em đã google và tìm nát cả forum mà không có được lời giải đáp :( em không biết vấn đề này thuộc box nào nên em mạn phép đưa vào box này tại em chỉnh sửa ảnh cũng dùng pts mà hehe.. Em đã tìm hiểu khá rõ về nội quy, cơ mà em mới đến nên chắc khó có thể mắc sai sót lần đầu, có gì mấy bác admin nhắc nhở thôi chứ đừng ban ạ em :(
    Thưa các bác là hiện tại em đang dùng 1 laptop Lenovo và 1 điện thoại Xiaomi Mi4. Khi em làm ảnh và kéo màu bằng laptop xong, em gửi ảnh cho bạn qua Inbox facebook để xem thử thì phát hiện ra rằng nhìn trên điện thoại, màu rất gắt, không đúng với màu ảnh thực tế em nhìn khi chỉnh sửa trên máy tính. Như các bác có thể thấy bên dưới là bức ảnh trong điện thoại bị ám phủ màu xanh lá khá nặng , trong khi trên máy tính gần như chỉ có màu xanh ở cây cối.

Sau đó em lại dùng app MIX của Camera 360 trên điện thoại để retouch lại, và đến khi màu ra trông vừa mắt rồi thì đương nhiên nhìn trên máy tính lại ra màu nhợt nhạt :(

Không biết có phải là do thiết lập màu sắc của từng thiết bị nó khác nhau hoặc một trong 2 cái bị sai màu hay sao mà nó lại lệch pha nhau 1 cách kinh khủng như thế :( Điện thoại em hoàn toàn để ở chế độ màu chuẩn trong nhất và cũng không ở chế độ đọc sách ạ :(
    Bác nào biết vui lòng giải đáp hộ em với, giờ không biết đâu là màu thật nữa...

P/s: bonus các bác 1 ảnh so sánh của em nữa trên Flickr

Em cảm ơn các bác nhiều ạ.