Con đường thiết kế - đồ họa

Thảo luận trong 'Tâm sự và sẻ chia'

Lượt xem: 5,336

1. letienphuoc New Member

Anh Killer, anh anhminh và tất cả bậc đàn anh trong ngành đồ họa thân mến!

Em là một người rất ngưỡng mộ các anh sau khi xem những tác phẩm của các anh trên diễn đàn,những bài hướng dẫn và tâm huyết của các anh dành cho diễn đàn đohoavn.net!

Em biết các anh là các chuyên gia trong lĩnh vực này,và em mong muốn rằng các anh có thể chia sẻ con đường mà anh đã đi những khó khăn, thách thức... gặp phải để đạt được thành tựu ngày hôm nay!

Em là một người mới bước chân vào lĩnh vực này!
    Quả thực em bây giờ rất yêu thích và đam mê lĩnh vực đồ họa.Vài tháng trước đây em mới làm quen về photoshop,và sau khi tìm hiểu sâu hơn về phần mềm này và lĩnh vực thiết kế đồ họa,em cảm thấy con đường em đi sau này chính là thiết kế - đồ họa.

Mong ước của em là sau này có thể mở được 1 công ty về thiết kế- đồ họa với mục tiêu đóng góp cho sự phát triển của lĩnh vực này ở Việt Nam và nâng lên 1 tầm cao mới so với thế giới.

Hiện tại em mới biết căn bản về photoshop và corel draw.
    Em cần phải làm gì, thực hiện các bước đi nào .... để có thể trở thành 1 designer chuyên nghiệp.

Em rất mong nhận được sự giúp đỡ từ những bậc anh cả trong lĩnh vực này!

Lê Tiến Phước
    Sinh viên năm cuối trường đại học bách khoa hà nội.
    Yahoo: [email protected]
    Gmail: [email protected]

2. nov23

nov23 New Member

Bạn ơi cho mình hỏi chút :
    Sau một hồi ca tụng các admin và BQT, rồi giới thiệu về bản thân cuối cùng là mong sự giúp đỡ nhưng mình chưa biết là bạn cần giúp đỡ về vần đề j vậy:, về kinh nghiện TK, kỹ thuật đồ họa, mỹ thuật, kinh nghiệm kinh doanh hay nguồn đầu tư mở công ty ?? :-/
    Mà bạn đẻ lại thư để ai đó vào hỏi xem "Này bạn, bạn cần giúp gì thế hả bạn?" hay sao. mình hơi spam nhưng quả thật mình không hiểu nội dung của chủ topic muốn truyền tải :(
  3. letienphuoc

letienphuoc New Member

Cám ơn bạn đã góp ý!
    Cái mình cần giúp đỡ là các bước đi tiếp theo để trở thành 1 nhà thiết kế đồ họa,hiện tại mình mới biết căn bản về photoshop và corel.
  4. nhulong06

nhulong06 Member

Đầu tiên là bỏ ĐHBK và thi vào ĐM Mỹ thuật CN để có thể trở thành 1 designer chuyên nghiệp, tiếp theo là học tiếp ở 1 trường về kinh doanh hay kinh tế nào đó ??? để có thể mở được 1 công ty về thiết kế- đồ họa với mục tiêu đóng góp cho sự phát triển của lĩnh vực này ở Việt Nam và nâng lên 1 tầm cao mới so với thế giới.
    Nhanh lên " tài không đợi tuổi ": 4 năm Bach Khoa + 5 năm Mỹ thuật CN + 4 năm trường kinh doanh hay thương mại nào đó = 13 năm.
  5. the-hien

the-hien Active Member

-nếu bạn làm về chỉnh sửa ảnh thì chỉ cần ps là được
    -nếu làm in ấn thì nên học thêm ai và 1 phần mềm về dàn trang (QuarkXPress ...)
    -nếu bạn làm về 3d và game thì nên học thêm về 3d max hoặc maya zbrush...
    -nếu bạn làm về kỹ xảo phim thì nên học thêm về 3d và after effect, premere...
    nghề đồ họa đòi hỏi nhiều kinh nghiệm, bạn muốn chuyên nghiệp thì phải đi làm. đó là cách nâng cao về chuyên môn. có nhiều cái khi bạn học ko được chỉ bảo. nếu bạn biết 2 phần mềm này vẫn có thể trở thành thiết kế đồ họa chuyên nghiệp. bạn có thể xin vào 1 số công ty họ chỉ yêu cầu biết về ps và cr. cái quan trọng nhất là bạn phải có ý tưởng. nếu bạn ko có cái này dù bạn thiết kế đẹp thế nào thì người ta vẫn gọi là thợ thôi. nghề thiết kế nếu bạn giỏi về mỹ thuật càng tốt nhưng nếu ko có điều kiện thì nên mua mấy cuốn về bố cục, màu sắc, phối cảnh, anatomy về tham khảo... chúc bạn thành công
  6. letienphuoc

letienphuoc New Member

Cảm ơn anh vì bài viết này!
    Em hiện tại học chuyên ngành in ấn của DHBKHN.Vì vậy những gì liên quan đến in ấn em nắm rất rõ.Phần mềm dàn trang em sử dụng cũng khá thạo rồi.
    Anh the - hien có ở Hà nội không ạ!
    Nếu được gặp anh giao lưu trao đổi thêm thì thật tốt!
    Số đt của em: 0904601545
  7. the-hien

the-hien Active Member

mình ở sài gòn bạn à. mình quê ngoài đó nhưng làm việc trong sg
  8. killer

killer Đầy tớ nhân dân

Chào em , xin lỗi em vì lo đi kiếm cơm nên trả lời em muộn :)

Anh và các admin , mod trong dohoavn đa số là người tay ngang , nghĩa là không phải theo nghề đồ họa mà chỉ làm đồ họa vì sở thích. Thời sinh viên tụi anh mê là làm đồ họa, thích là làm, mà đã làm là phải làm cho bằng được. Không biết thì hỏi , hỏi người Việt không được thì hỏi ông Google .

Vì thế mà muốn mau giỏi trong lĩnh vực này ngoài trí tưởng tượng và khả năng sáng tạo ra em phải liên tục mài dũa kiến thức , liên tục làm những tác phẩm trong môn học mà em theo đuổi. Biết tận dụng những cái hay của người khác để vận dụng ra thành quả của mình :)

Về việc thành lập công ty thiết kế đồ họa thì nó là 1 phạm trù khác rồi em ạ. Lập công ty nghĩa là em xác định mình là XẾP và em sẽ có LÍNH , người cày nhiều phải là LÍNH chứ không phải là XẾP :) đó là 1 quan điểm , lập công ty muốn có việc làm em phải biết quan hệ , có nhiều mối quan hệ thì em sẽ có nhiều việc làm , và lập công ty riêng cho mình đó chính là niềm mơ ước của bất kỳ một người nào , vì nó là sự nghiệp em ạ. Dài lắm

Chúc em thành công
  9. khoi_aptech

khoi_aptech New Member

chào các anh.cho em hỏi bây giờ em muốn học thiết ke thì em phải học môn j đầu tiên hả anh.o web của mình co tất cả những thứ có thể giúp em học ko hả anh.rất mong được các anh cho lời khuyên.thank các anh
  10. Sweet_boy1030

Sweet_boy1030 . Staff Member Điều hành viên

cứ từ từ rồi nó sẽ đến, làm việc gì nó có mục đích thì dễ thành công hơn :D:D:D
  11. letienphuoc

letienphuoc New Member

Cám ơn anh killer!
    Em biết là anh rất bận rộn mà vẫn dành thời gian cho em những lời khuyên bổ ích.
    Quả thực thế hệ sau bọn em được sự giúp đỡ từ những người đi trước như các anh là lợi thế to lớn.
    Tiếp xúc với đồ họa em thấy sự say mê trong mình, và em cũng quyết làm cho bằng được và còn làm tốt hơn thế hệ trước nữa!
    Có lẽ được gặp gỡ các anh để học hỏi là tốt nhất!

Em mong rằng khi anh rảnh rỗi có thể bớt chút thời gian chia sẻ những kinh nghiệm của mình cho thế hệ sau như chúng em.
    Những kinh nghiệm của các anh về những bước đi đầu tiên, quãng đường phát triển sự nghiệp, những khó khăn thách thức ....sẽ là những kiến thức thực nghiệm vô giá cho thế hệ của chúng em.
  12. letienphuoc

letienphuoc New Member

Khi nào ra hà nội nếu anh có thời gian,em rất mong muốn được gặp anh!
  13. chjken0o

chjken0o New Member

mình cũng ờ SG .....hy vọng dc gặp và học hõi thêm kinh nghiệm của nhưng bạn ..anh...chị đã đi trước....thanks...
  14. the-hien

the-hien Active Member

photoshop là nền tảng em ạ. về đồ họa dù làm 2d, 3d, phim hay là game thì cũng cần photoshop. em cứ học môn này trước. dohoafx.com là 1 trang web lớn em có thể học hỏi từ các anh chị, nhưng theo anh em phải có 1 người hướng dẫn thì em sẽ học nhanh hơn và biết được học cái gí trước cái gì sau.
  15. anhminh

anhminh -- Chủ tịch HĐQT --

Muốn trở thành designer chuyên nghiệp thì điều đầu tiên là phải có cái mà người ta hay gọi là "Óc thẩm mỹ", nếu ko có cái này thì dù kỹ thuật bạn có cao siêu bao nhiêu đi nữa thì khách hàng cũng khó chấp nhận tác phẩm của bạn. Bên cạnh đó bạn cần phải tham khảo thêm những tác phẩm của người khác, những tác phẩm của nước ngoài, xem để thấy cách nó bố cục, phối màu, các điểm nhấn..... Sau đó là thực hành thật nhiều bằng sự đam mê, óc sáng tạo của bạn. Nếu bạn làm được như thế thì chắc chắn một điều bạn sẽ thành công
  16. nov23

nov23 New Member

Fav reply của Bác anhminh
  17. letienphuoc

letienphuoc New Member

cảm ơn anh anhminh!
    Khi nào diễn đàn tổ chức buổi gặp gỡ giao lưu giữa các thành viên, em rất mong muốn được gặp các anh để học hỏi kinh nghiệm nhiều hơn nữa.
  18. tina_macatrotro

tina_macatrotro New Member

"Mong ước của em là sau này có thể mở được 1 công ty về thiết kế- đồ họa với mục tiêu đóng góp cho sự phát triển của lĩnh vực này ở Việt Nam và nâng lên 1 tầm cao mới so với thế giới" <==== Xin lỗi mình nói khí ko phải chứ cái mong ước "nâng lên tầm cao mới so với thế giới" này của bạn nó nằm ở tầm vĩ mô quá! :))

Mở Cty thiết kế thì ko có gì khó hết, nếu bạn là người có máu kinh doanh, am hiểu một chút về thiết kế, in ấn, giỏi tính toán, mối quan hệ giao thiệp rộng (cái này rất quan trọng), và quan trọng nhất là có vốn + nắm trong tay những designer giỏi là bạn có thể thành boss của 1 cty thiết kế rồi. Sếp cũ của mình, việt kiều Úc về, bên Úc he học kế toán, ko biết chút gì về đồ họa luôn, được cái style thẩm mĩ rất tốt.

Mình nói như vậy để bạn hiểu, nếu bạn muốn mở cty thiết kế, ko nhất thiết bạn phải đi học đồ họa, phải giỏi đồ họa như một designer chuyên nghiệp. Thay vào đó bạn nên học các chương trình QTKD. Bạn học ngành in thì sau này mở cty in ấn cũng được đó.
  19. nucuoi_ac_quy

nucuoi_ac_quy New Member

Thời thế tạo anh hùng, anh hùng xoay chuyển thời thế.
    Muốn làm đc anh hùng thì phải trang bị cho mình 1 nền tảng cơ bản, 1 hướng đi rõ ràng, chấp nhận những lời phê bình cho dù nó rất khó nghe.
    Bạn hãy xác định cho mình điều bạn muốn là gì, điều bạn sẽ làm là gì & mục đích của bạn trong tuơng lai là gì.
    Bạn hãy cho mọi người biết từng giai đoạn của bạn dang làm, đã làm & sẽ làm thì mọi người mới giúp đc bạn.
    Chúc bạn thành công với những điều bạn lựa chọn!
  20. datok30

datok30 New Member

chào admin và tất cả các mod của diễn đàn, mình là người mới tham gia diễn đàn và đang chập chững bước vào con đường thiết kế Web kinh nghiệm và kiến thức mình còn thiếu, nên rất mong được sự giúp đỡ của diễn đàn.
    Cho mình hỏi muốn thiết kế giao diện và bao khung trang web trong dreamwarever cs3 thì sử dụng thẻ nào là hợp lý và dễ sử dụng, thuộc tính thẻ đó hỗ trợ như thế nào, nếu có thể xin BQT và các thành viên cho mình xin một số ví dụ cụ thể. cám ơn rất nhiều