có hay ko nên theo ngành đồ họa?

Thảo luận trong 'Tâm sự và sẻ chia'

Lượt xem: 7,715

1. yoman New Member

2. AQ0106

AQ0106 New Member

nên chứ sao không em chả biết gì cũng định theo ngành này nè:D,chỉ sợ sau này ...thất nghiệp
  3. le hoang

le hoang New Member

chỉ cần có 1 chút sáng tạo và rành các phầm mềm đồ họa là được.ko biết vẽ tay cũng chẳng sao
  4. nguyentrantung

nguyentrantung New Member

Có phải bạn theo ngành họa sỹ đâu mà phải vẽ bằng tay. Ngành đồ họa chỉ cần giỏi thao tác trên máy tính là được roài. Yên tâm theo ngành đồ họa, sau này nhất định ngành này sẽ phát triển ở VN. Hân hạnh được làm quen . Y!M : [email protected]
  5. mylove

mylove New Member

--> Sai lầm! Mấy you chắc ko theo ngành này rồi. Hồi năm rồi tui cũng wan niệm như mấy you nên g mới bấm bụng lỡ bước wa ngành CNTT ><. Đồ họa chính gốc là phải biết vẽ tay (các designer bên nước ngoài trong các công ty wảng cáo vẫn thường fác họa ý tưởng bằng tay). Nói chính xác là muốn bước zô ngành này fải biết vẽ!
    => G tui đang đi học vẽ để năm sau thi lại nà, khối H (Văn, Hình Họa, Trang Trí màu). Tính thi zô Tôn Đức Thắng (khoa Mỹ Thuật Công Nghiệp, ngành Thiết Kế đồ họa), vì chắc ko vớ nổi ông Kiến Trúc (nhưng TĐT cũng được lắm, chỉ lấy điểm sau KT thôi ^^).
    => Ngành này tương lai chắc chắn có tiềm năng (nhưng cũng ko nói trước được zì, bởi tui thấy tụi bạn tui theo cũng nhìu,sợ cung>cầu,tụi nó đi luyện vẽ trước cả tui TT). Vì zậy you nào có ý định theo thì hãy kiếm chỗ học vẽ ngay từ hôm nay (nếu học ĐH). Ko cần năng khiếu (bù lại fải siêng năng, nhẫn nại & yêu thích). Đó là wan niệm của tui, you nào muốn theo thì wiết tâm nha (vì lúc đầu học vẽ tui cũng nản lém, có bao g vẽ chì đâu ><), you nào thi thì năm sau cùng tui chiến đấu bước wa cánh cửa tử thần để đến thiên đường " Thiết Kế Đồ Họa" !!!
  6. thanhthuy

thanhthuy Q&T Staff Member

mình cũng nghĩ như bạn mylove, học đồ họa, nếu chỉ biết rành thao tác máy thì chỉ là công cụ giúp người khác hoàn thành ý tưởng mà thôi, chứ không phải thiết kế, hic ngồi 8 tiếng trên máy, mà lương chỉ bằng 1/2 lương thằng thiết kế ý tưởng, trong ngành này phải biết năng động, biết nhiếp ảnh nữa, mỹ thuật, nói chung phải am hiểu tất cả các lịch sử địa lý, nói chung có gì biết đó, để dành khi nào cần lấy ra sử dụng thôi, vì khách hàng mình đủ mọi lĩnh vực mà. phải biết kết hợp nhiều sự vật, sự kiện, để tạo ra các ý tưởng nổi trội.
  7. NATURAL

NATURAL New Member

chao ban MYLOVE cho minh hoi khoi H la thi mon nao voi mon nao vay , co the hoc tai chuc duoc ko , minh dang thieu ki nang ve MY THUAT.
  8. vantrinh2000

vantrinh2000 New Member

bạn mylove cho mình hỏi là bạn học vẽ o83 đâu thế,cho mìnnh giao luu với,rất thích a,[email protected] .
  9. hoalequang

hoalequang New Member

các trường đại học trong cả nước tuyển sinh rầm rộ ngành này đó do nhu cầu xã hội mà , không biết sau này thế nào chứ bây giờ ai cũng đi học đồ họa hết à,chỉ riêng đại học cũng mấy chục ngàn sinh viên ,ngoài số đó không it bạn học ở các trung tâm ,tự học... cũng gấp mấy lần sinh viên học đại học..ai cũng có thể học được , nếu bạn yêu thích cái đẹp và muốn tự mình làm ra nó ...hi vọng đất nước ngày một đẹp hơn ,và đi đâu cũng gặp dân ĐỒ HỌA hehee....:love :wink
  10. thanhthuy

thanhthuy Q&T Staff Member

có đàn cá hồi con rất nhiều, rất nhiều, chúng nhiều đến nỗi không biết bao nhiêu mà kể, chúng chen chúc nhau, cùng vượt sông ra đại dương, con này đè lên con kia, có rất nhiều con bỏ cuộc, vì chúng yếu, có nhiều con không chịu nỗi sự khó khăn không ra đại dương nữa. Cuối cùng để ra đại dương to lớn kia chỉ còn lại một phần ba lúc ban đầu.
    Đồ họa là một ngành thể hiện sự hiểu biết của ta về cuộc sống, cuộc sống có rất nhiều cái đẹp, tôi và các bạn phải biết chọn lựa các cái đẹp ấy kết hợp lại để nêu bật những gì mình cần giải quyết, cần nói đến. Những cái ta học ta làm không phải phục vụ cho một chuyện là nhiếp ảnh, vẽ hội họa, nhà sử học, thời trang, xu hướng phát triển của thế giới mà là công cụ cho ta kết hợp cái ta cần là làm đồ họa thôi.
    mà đồ họa cũng có nhiều cái để nói, nói hoài không hết. từ làm web, thiết kế trang bìa, làm lịch, làm quảng cáo, nội thất, thiết kế bao bì, in ấn,... mọi thứ mình phải xác định mình làm g, cần đầu tư gì cho nó, mình làm xong ai là người xem, họ xem với mục đích gì, trình độ họ ra sao. Mục đích của mình đã đạt được chưa, hay cần phải làm sao cho hoàn thiện hơn.
  11. NATURAL

NATURAL New Member

Wa hay , rat dung , vi do hoa bao gom rat nhieu thu , nhung ai hoc do hoa fai biet muc tieu huong den , de ma biet dau tu, thi moi mong la phat trien chu . ban THANH THUY co day them ko, minh dang ky hoc mot khoa.
  12. mylove

mylove New Member

--> To Natural: khối H có Văn, Hình họa (vẽ chì) và trang trí màu.Trường TĐT tui đang học thì khoa MTCN có dạy tại chức. Còn mấy trường khác chắc cũng có, vì nay thấy trường nào cũng dạy tại chức hết.
    --> To vantrinh2000: hiện g tui đang học vẽ ở nhà cô Diệu Hương, có thầy trường Kiến Trúc dạy, nick mylove nà thắc mắc zì thì add hỏi ha: [email protected]
  13. thuong xinh

thuong xinh New Member

cảm ơn thanh thuy đã cho mình hiểu và nhận ra hướng đi cho riêng mình
  14. aknam

aknam Member

nghe đứa bạn nói còn một cách: đếm hoa tay, 1-2 cái thì đừng học, 3-6 cái thì nên học, 10 cái thì khỏi cần học, đừng quên đếm luôn ở dưới ngón chân =))
  15. Ds_Pham

Ds_Pham New Member

Ko biết vễ bằng tay trên giấy, nhưng dùng tay vẽ trên máy cũng ok, có sáng tạo là đc. ko nên quá tuân thủ quy tắc khiến mình gò bó.
    Mỗi khi vẽ bạn cố gắng phác thảo trên giấy, mỗi ngày vẽ 10 tờ giấy là sau một thời gian cũng bit vẽ chút ah hjhj ...

tui cũng ko biết vễ tay nhưng vẫn design thôi ...
  16. Btoannt_adv

Btoannt_adv New Member

Xin chào!!Mình là lính mới!!Mình rất đòng ý quan điểm của "bác" DS_Pham.Đồ hoạ chủ yếu cần cái ý tưởng và sáng tạo!!Nếu vẽ bằng tay ko tốt mà có ý tưởng thì bạn có thể theo ngành thiết kế quảng cáo.v...vv.!!
    Sẵn đây cho mình hỏi làm thế nào để thiết kế một Clip quảng cáo???(Mìnhh rất khoái ngành quảng cáo và đang theo học lớp Kĩ thuật viên thiết kế đồ hoạ.Ko biết có học đúng ko??)
  17. nh0c_tyler

nh0c_tyler Active Member

mình cũng thế, ko biết vẽ tay, chỉ biết mỗi pts và 1 ít về AI nhưng mình vẫn theo đuổi đồ họa (mặc dù ko theo học, chỉ là tự học thôi) vì nó là đam mê của mình, mình chưa biết sau này nó có phải là 1 nghề để mình làm ko nhưng nó sẽ theo mình đến hết đời :D đồ họa no1 :1:
  18. khanhinterior

khanhinterior New Member

19. sockhung

sockhung New Member

đồ họa:)

mình cũng đang là một sinh viên kiến trúc hà nội ,ngành mĩ thuật công nghiệp, mình cũng rất thích ngành đồ họa, là một ngành hot , ,đòi hỏi tính sáng tạo, khả năng tư duy cao, và hơn nữa trình độ vẽ tay cũng phải tốt, ,,,,,,,,
  20. puny_ttt

puny_ttt New Member

mình cũng như chủ topic, đang còn băn khoăn quá