Cắt 1 đối tượng trong AI...

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

Lượt xem: 51,100

1. Nheo Hú hồn

BÁc tý hay bác Phan chỉ giúp, dùng công cụ nào để cut 1 đối tượng trong AI ah...
    em đang dùng AI 10, nó không có 3D , chẳng lẽ phải cài xi ét mới có 3D hả các bác... :(

2. killer

killer Đầy tớ nhân dân

AI là ảnh vector , nó đâu có chỉ định nào cho ta cut đối tượng .
  3. tydieu

tydieu SP Mod

cách 1...........vào window/chọn pathfinder lúc này sẽ có 1 hộp thoại ( trong đó có 1 đống lệnh cắt) cách này là dùng 1 đối tượng cắt 1 đối tượng
    cach 2...........chọn scissors tool (c) công cụ có hình cây kéo......nếu muốn cắt bằng công cụ này bác chọn đối tượng cấn cắt rồi dùng scissors tool click vào đường path hay stroke của hình
    cách 3..........knife tool ( công cụ có hình con dao) cái này thì bác chỉ cân cứa ngang cái hình là được.
    ps: tui chỉ biết có 3 cách này thôi, còn 3d chỉ có trong cs thôi
  4. okacha

okacha New Member

Không có kiểu cắt như công cụ Crop của PS hả anh tydieu , thí dụ như hình nó ở kích thước 800x600 , em muốn cắt nó còn 500x350 có được không ???
  5. thephan

thephan Member

Bác Nheo hỏi về AI ý này đó hả! tui không để ý nên không thấy!
    Ý bác hỏi nếu là cut đt hình veter, thì theo huóng dẫn của bác tý là ok!
    Để thao tác nhanh thì bác nhấn tổ hợp phím: shift+F9, nó sẽ xuất hiện hộp thoại à... Pathfinder. Bác cứ chọn hết các đt rồi dùng lệnh Divide (lệnh này hay nhất trong tất cả các lệnh Trim, Marge, Crop ...)! nó sẽ cut tơi bời hoa lá cho bác. Cứ hẽ hình nào đè lên nhau là nó cut! nên mình có thể sắp xếp cho nó cut theo ý muốn của mình!
    Còn hình Bitmaps! Hì! hình như AI ko hỗ trợ cut hình này! thông thường dùng PSD cut rồ iddu7a qua AI làm!
    phuthanh84 thích bài này.
  6. Nheo

Nheo Hú hồn

vì tui muốn import 1 hình bitmap vào, rồi cut cái đối tượng trong hình bitmap đó, ghép vào 1 hình vector :( , mà hổng bít cut làm sao :)...giờ về vọc tiếp đã
    còn mấy câu hỏi nữa bên topic kia nữa ạ :D
  7. killer

killer Đầy tớ nhân dân

vector không có kiểu cut như bitmap nhỉ , cám ơn bác tý
  8. tucat

tucat Member

đúng rùi bit map cũng như hình vẽ vậy chẳng kác cái gì
  9. tydieu

tydieu SP Mod

cái kiểu cắt mà nheo hỏi thỉ có thể cắt được nhưng thật chất đây không phải là cắt mà che nó đi thôi:
    bác có 1 cái hình bitmap trong AI, nếu muốn cắt nó nhỏ lại bao nhiêu thì bác vẽ 1 cái hình vuông theo kích thước bác muốn để nó đè lên cái hình bitmap rồi chọn object/clipmask/make
  10. Spiderman

Spiderman New Member

Được đấy, mới học AI nhưng Boku biết trả lời câu này,
    Bấm M, vẽ o vuông 500*350 đặt ở phía trên hình muốn cắt. Chọn hình muốn cắt và o vuông vừa làm. Ctrl+7 sau đó Ctrl+G. Ok
  11. Spiderman

Spiderman New Member

Được đấy, mới học AI nhưng Boku biết trả lời câu này,
    Bấm M, vẽ o vuông 500*350 đặt ở phía trên hình muốn cắt. Chọn hình muốn cắt và o vuông vừa làm. Ctrl+7 sau đó Ctrl+G. Ok :coffee:
  12. thephan

thephan Member

Đó không phải là cut mà chỉ là cách che hình thôi!
    Nói đến vecter và nói đến vấn đề này (cut hình, che hình bitmep) thì thằng Corel hỗ trợ khá hơn ai bởi nó có một công cụ khá hay đó là lệnh Power clip!
  13. phuthanh84

phuthanh84 New Member

không liên quan nhưng bác Phan cho hỏi tên của mẫu hình đại diện của bác được không? ẻm đẹp quá mà không nhớ ra tên :p